Tin nội bộ

Giải đáp về việc lựa chọn nhà thầu kiểm toán quyết toán dự án

Trước ý kiến vướng mắc của ông Nguyễn Như Duẩn về việc lựa chọn nhà thầu kiểm toán quyết toán dự án hoàn thành trong trường hợp kế hoạch lựa chọn nhà thầu của toàn dự án đã được người quyết định đầu tư phê duyệt, đã có gói thầu kiểm toán, Bộ Kế hoạch và Đầu tư hướng dẫn cụ thể vấn đề này.

 

Khoản 1 Điều 10 Thông tư số 09/2016/TT-BTC ngày 18/1/2016 của Bộ Tài chính quy định: "Trường hợp người phê duyệt quyết toán yêu cầu kiểm toán báo cáo quyết toán dự án hoàn thành trước khi thẩm tra, phê duyệt quyết toán dự án; chủ đầu tư tổ chức lựa chọn nhà thầu kiểm toán theo quy định của pháp luật về đấu thầu, ký kết hợp đồng kiểm toán quyết toán dự án hoàn thành theo quy định của pháp luật về hợp đồng. Chủ đầu tư, nhà thầu kiểm toán độc lập và các đơn vị có liên quan thực hiện theo quy định tại các Khoản 2, 3 Điều này".

Ông Duẩn hỏi, nếu như trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu của toàn dự án đã được người quyết định đầu tư phê duyệt, đã có gói thầu kiểm toán thì chủ đầu tư có được chủ động lựa chọn nhà thầu kiểm toán theo đúng kế hoạch đấu thầu được phê duyệt không hay phải có sự đồng ý, cho phép của người phê duyệt quyết toán thì mới được thực hiện lựa chọn nhà thầu kiểm toán?

Theo quy định hiện hành thì cấp phê duyệt kế hoạch đấu thầu thường là cấp phê duyệt dự toán. Hiện nay, nhiều chủ đầu tư căn cứ vào kế hoạch lựa chọn nhà thầu đã chủ động lựa chọn nhà thầu kiểm toán khi chưa xin ý kiến của người phê duyệt quyết toán thì có ảnh hưởng, sai phạm không? Khi Chủ đầu tư gửi Hồ sơ thanh toán phí kiểm toán, Kho bạc Nhà nước không chấp nhận thanh toán phí kiểm toán vì lý do chưa được sự đồng ý của người phê duyệt quyết toán (bằng văn bản) mặc dù kế hoạch đấu thầu đã có, đã duyệt thì có sai phạm không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời như sau:

Điểm b Khoản 1 Điều 12 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định một trong các điều kiện để lập hồ sơ mời thầu, tổ chức lựa chọn nhà thầu là có kế hoạch lựa chọn nhà thầu được duyệt.

Theo đó, việc tổ chức lựa chọn nhà thầu phải tuân thủ theo quy định nêu trên. Chủ đầu tư căn cứ vào kế hoạch lựa chọn nhà thầu được người có thẩm quyền phê duyệt để tổ chức lựa chọn nhà thầu mà không cần phải xin ý kiến người có thẩm quyền trước khi tổ chức lựa chọn nhà thầu. Chủ đầu tư chịu trách nhiệm thực hiện các công việc trong quá trình lựa chọn nhà thầu theo quy định tại Điều 74 Luật Đấu thầu.

 

Tri Thức Việt

(theo tapchitaichinh.vn)

Hình ảnh hoạt động
Thông tin chi nhánh

CHI NHÁNH HÀ NỘI

Địa chỉ: Tầng 6 Tòa nhà Việt Á, Số 9, Đường Duy Tân, Phường Dịch Vọng Hậu, Q. Cầu Giấy

Điện thoại: (043) - 2242403

Fax: : (043) - 2242402

Email: hanoi@trithucviet.com.vn

CHI NHÁNH TP. HCM

Địa chỉ: Phòng 301, Lầu 3, Số 9 Phan Kế Bính, Phường Đa Kao, Quận 1, Tp Hồ Chí Minh

Điện thoại: (028) - 39118830

Fax: (028) - 39118224

Email: hcm@trithucviet.com.vn

 

VĂN PHÒNG TÂY NINH

Địa chỉ: Số 09, Tỉnh Lộ 06, xã An Hòa, Trảng Bàng, Tỉnh Tây Ninh.

Điện thoại: (0276) - 3583 456

Fax: (0276) - 3899744

Email:tayninh@trithucviet.com.vn

VĂN PHÒNG PHÚ YÊN

Địa chỉ: Số 108 Trần Phú, KP.6, Phường 2 ,Thành phố Tuy Hòa, Tỉnh Phú Yên.

Điện thoại: (0257) - 3810 179

Fax: (0257) - 3836 958

Email: phuyen@trithucviet.com.vn

VĂN PHÒNG BÌNH ĐỊNH

Địa chỉ: 123D Trần Hưng Đạo, phường Lê Lợi, Tp. Quy Nhơn, Bình Định

Điện thoại: (0256) - 3601 377

Fax: : (0256) - 3891416

Email: binhdinh@trithucviet.com.vn

 

kiem toan binh duong
bong-da.info dang ky fun88 fun88